Câu hỏi:

17/06/2026 306

Cho D1, D2 và D3 là ba dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số. Dao động tổng hợp của D1 và D2 có phương trình x12=33cosωt+π2 cm. Dao động tổng hợp của D2 và D3 có phương trình x23=3cosωt (cm). Dao động D1 ngược pha với dao động D3. Biên độ của dao động D2 có giá trị nhỏ nhất là

A. 2,6 cm

Đáp án chính xác

B. 2,7 cm

C. 3,6 cm

D. 3,7 cm

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

Cách 1:

Xây dựng giãn đồ vectơ như hình vẽ.

Ta thấy vectơ A2→ đạt giá trị nhỏ nhất khi và chỉ khi vectơ A2→ trùng với OH.

Áp dụng hệ thức lượng trong tam giác vuông 1OH2=132+1332⇒OH=332cm

⇒A2min=OH=332≈2,6cm

Cách 2. Biến đổi đại số.

x12=x1+x2x23=x2+x3x1x3=−A1A3⇒x12=x1+x2x23=x2−A3A1x1⇒⏟x3x2=x23+A3A1x121+A3A1

(Mục đích của chúng ta là tìm phương trình x2 theo x12 và x23 bằng cách khử x1 và x3).

Hàm x2 được ghi lại x2=3cosωt⏟x23+A3A1.33cosωt+π21+A3A1

Nhận thấy hai phương trình x23 và hàm đóng khung ở biểu thức trên dao động vuông pha với nhau nên biên độ của phương trình x2 có dạng

A2=11+A3A132+33.A3A12; Đặt A3A1=x>0.

⇒A2=11+x9+27x2=9+27x21+x2=y⇒y'=54x2+36x−181+x4=0⇒x0=13⇒A2=y=9+27.3−121+3−12=1,53cm≈2,6cm

Chú ý: Có thể tìm cực trị (cũng là giá trị cực tiểu) hàm A2=9+27x21+x2 bằng máy tính cầm tay FX-570VN.

Các giá trị Start và End ra dựa vào số liệu

A12=33cmA23=3cm⇒A12A13=3≈1,73A23=3 thì tỉ số X=A3A1 cũng sẽ nằm cỡ vào trong các khoảng từ 1 đến 10 nếu (A3>A1) còn nếu (A3<A1) thì tỉ số X∈0;1. Bấm Mode 7 và nhập hàm FX=27+9x21+x2

Start=1End=10→End−StartStep+1≤30Step≥0,31⇒Step=0,4 (Không tìm được cực trị).

Ta chọn lại Start=0,1End=1→End−StartStep+1≤30Step≥0,031⇒Step=0,04

Màn hình hiển thị ở dưới.

Chú ý:

Trong toán học khi bài toán yêu cầu tìm cực trị thì các em đạo hàm của hàm y sau đó xét y'=0 và lập bảng biến thiên để xét giá trị lớn nhất (GTLN) và giá trị nhỏ nhất (GTNN). Tuy nhiên thông thường đối với bài toán vật lí hàm y có nghĩa khi nghiệm đó là nghiệm dương, khi đó đề hỏi GTLN hoặc GTNN thì khi đạo hàm của hàm y thì chỉ có duy nhất 1 nghiệm dương (tức là tồn tại GTLN thì không tồn tại GTNN và ngược lại). Dó đó chúng ta không cần vẽ bảng biến thiên mà kết luận ngay tại giá trị x0 nào đó (x0 là nghiệm dương duy nhất của hàm y') hàm đạt GTLN (GTNN).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một viên đạn đang bay theo phương ngang với vận tốc 100m/s thì nổ thành hai mảnh có khối lượng là m1=8kg; m2=4kg. Mảnh nhỏ bay với phương thẳng đứng với vận tốc 225m/s. Bỏ qua sức cản của không khí. Độ lớn vận tốc của mảnh lớn bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 6,207

Câu 2:

Một sợi dây đàn hồi dài 90cm có một đầu cố định và một đầu tự do đang có sóng dừng. Kể cả đầu dây cố định, trên dây có 8 nút. Biết rằng khoảng thời gian giữa 6 lần liên tiếp sợi dây duỗi thẳng là 0,25s. Tốc độ truyền sóng trên dây là

Xem đáp án » 17/06/2026 5,834

Câu 3:

Thanh sắt và thanh niken tách rời nhau được nung nóng đến cùng nhiệt độ 1200°C thì phát ra

Xem đáp án » 17/06/2026 1,665

Câu 4:

Một chất huỳnh quang khi bị kích thích bởi chùm sáng đơn sắc thì phát ra ánh sáng màu lục. Chùm sáng kích thích có thể là chùm sáng

Xem đáp án » 17/06/2026 904

Câu 5:

Cho một nam châm rơi thẳng đứng chui qua một vòng dây dẫn kín (C) cố định như hình vẽ. Khi nhìn vào vòng dây từ trên xuống, dòng điện cảm ứng xuất hiện trong (C)

Xem đáp án » 17/06/2026 508

Câu 6:

Cho phản ứng hạt nhân: L37i+H11→H24e+X. Năng lượng tỏa ra khi tổng hợp được 1 mol heli theo phản ứng ngày là 5,2.1024 MeV. Lấy NA=6,02.1023mol−1. Năng lượng tỏa ra của một phản ứng hạt nhân trên là

Xem đáp án » 17/06/2026 497

Câu 7:

Hiện tượng cầu vồng xuất hiện sau cơn mưa được giải thích chủ yếu dựa vào hiện tượng

Xem đáp án » 17/06/2026 480

Câu 8:

Một đoạn dây dẫn thẳng dài 1m mang dòng điện 10A, đặt trong một từ trường đều 0,1T thì chịu một lực 0,5N. Góc lệch giữa cảm ứng từ và chiều dòng điện trong dây dẫn là

Xem đáp án » 17/06/2026 470

Câu 9:

Trong y học, người ta dùng một laze phát ra chùm sáng có bước sóng λ để “đốt” các mô mềm. Biết rằng để đốt được phần mô mềm có thể tích 4 mm3 thì phần mô này cần hấp thụ hoàn toàn năng lượng của 3.1019 photon của chùm laze trên. Coi năng lượng trung bình để đốt hoàn toàn 1 mm3 mô là 2,548 J. Lấy h=6,625.10−34 J.s; c=3.108 m/s. Giá trị của λ là

Xem đáp án » 17/06/2026 457

Câu 10:

Sự điều tiết của mắt là

Xem đáp án » 17/06/2026 428

Câu 11:

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ: ξ=24V; r=0,5Ω; R1=12Ω; R3=28Ω. Bỏ qua điện trở của ampo kế và dây nối. Số chỉ của ampe kế là 1,75 A. Công suất tỏa nhiệt trên R2 là

Xem đáp án » 17/06/2026 415

Câu 12:

Chất phóng xạ pôlôni P84210o phát ra tia α và biến đổi thành chì. Cho chu kì bán rã của pôlôni là 138 ngày. Ban đầu có một mẫu pôlôni nguyên chất, sau khoảng thời gian t thì tỉ số giữa khối lượng chì sinh ra và khối lượng pôlôni còn lại trong mẫu là 0,6. Coi khối lượng nguyên tử bằng số khối của hạt nhân của nguyên tử đó tính theo đơn vị u. Giá trị của t là

Xem đáp án » 17/06/2026 414

Câu 13:

Một ô tô đang chạy thẳng đều với vận tốc 36 km/h bỗng tăng ga chuyển động nhanh dần đều. Biết rằng sau khi chạy được quãng đường 625m thì ô tô đạt vận tốc 54 km/h. Gia tốc của xe là

Xem đáp án » 17/06/2026 413

Câu 14:

Hai vật M và m được treo vào ròng rọc nhẹ như hình vẽ. Biết rằng M>m và sợi dây không dãn. Buông nhẹ hệ để hệ chuyển động tự do. M sẽ đi xuống với gia tốc bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 385

Câu 15:

Một sóng điện từ có tần số 90 MHz, truyền trong không khí với tốc độ 3.108m/s thì có bước sóng là

Xem đáp án » 17/06/2026 356

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »