Câu hỏi:

17/06/2026 647

Biết khối lượng nghỉ của electron là me =  9,1.10-31kg và tốc độ ánh sáng trong chân không là c = 3.108m/s. Một electron chuyển động với vận tốc v = 0,6c có động năng gần bằng

A. 5,46.10-14J     

Đáp án chính xác

B. 1.02.10-13J       

C. 2,05.10-14J   

D. 2,95.10-14J

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Động năng của electron là:

K=m01−v2c2−m0c2=m01−0,6c2c2−m0c2=m0c20,8⇒K=m0c24⇒K=9,1.10−31.3.10824⇒K=2,05.10−14J

Đáp án cần chọn là: C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Hạt nhân C2760o có cấu tạo gồm:

Xem đáp án » 17/06/2026 556

Câu 2:

Gọi c là tốc độ ánh sáng trong chân không. Theo thuyết tương đối, một hạt có khối lượng động (khối lượng tương đối tính) là m thì nó có năng lượng toàn phần là:

Xem đáp án » 17/06/2026 505

Câu 3:

Một vật có khối lượng nghỉ 5kg chuyển động với tốc độ v = 0,6c ( với c = 3.108 m/s là tốc độ ánh sáng trong chân không). Theo thuyết tương đối, động năng của vật bằng:

Xem đáp án » 17/06/2026 476

Câu 4:

Hạt electron có khối lượng 5,486.10-4 u. Biết 1uc2 = 931,5MeV. Để electron có năng lượng toàn phần 0,591MeV thì electron phải chuyển động với tốc độ gần nhất giá trị nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 443

Câu 5:

Chọn hệ thức đúng liên hệ giữa các đơn vị năng lượng?

Xem đáp án » 17/06/2026 400

Câu 6:

Một hạt chuyển động có tốc độ rất lớn v = 0,6c. Nếu tốc độ của hạt tăng 43 lần thì động năng của hạt tăng bao nhiêu lần?

Xem đáp án » 17/06/2026 360

Câu 7:

Số prôtôn có trong hạt nhân R86222n là

Xem đáp án » 17/06/2026 354

Câu 8:

Biết số Avôgađrô NA = 6,02.1023 hạt/mol và khối lượng của hạt nhân bằng số khối của nó. Số protôn có trong 0,27 gam  A1327l là

Xem đáp án » 17/06/2026 325

Câu 9:

Đồng vị là những nguyên tử mà hạt nhân chứa:

Xem đáp án » 17/06/2026 314

Câu 10:

Kí hiệu của một nguyên tử là XZA phát biểu nào sau đây sai: 

Xem đáp án » 17/06/2026 292

Đề thi liên quan

Xem thêm »
Xem thêm »

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »