Câu hỏi:

17/06/2026 256

(2 điểm) Dẫn 5,6 lít (đktc) khí H2S lội chậm qua bình đựng 350 ml dung dịch NaOH 1M. Tính khối lượng muối thu được?

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Số mol H2S là: mol

Số mol NaOH là: nNaOH= 0,35.1 = 0,35 mol

Xét:

Sau phản ứng thu được 2 muối NaHS và Na2S

Gọi x, y lần lượt là số mol NaHS và Na2S ta có:

Có hệ phương trình:

Giải hệ phương trình được: x = 0,15, y = 0,1

Vậy mNaHS= 0,15.56 = 8,4 gam, = 0,1.78 = 7,8 gam

mmuối= 8,4 + 7,8 = 16,2 gam.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Phản ứng hòa tan đá CaCO3bằng dung dịch HCl có tốc độ lớn nhất trong thí nghiệm nào

Xem đáp án » 17/06/2026 581

Câu 2:

Cho cân bằng:C(r)+ CO2 (k)2CO(k), >0

Khi thêm vào hệ một lượng khí CO2: cân bằng chuyển dịch theo chiều ..........

Xem đáp án » 17/06/2026 323

Câu 3:

Nguyên tố nào sau đây trong tất cả các hợp chất chỉ có số oxi hóa -1?

Xem đáp án » 17/06/2026 253

Câu 4:

(1 điểm)

Bình kín dung tích không đổi chứa đầy hỗn hợp X gồm H2S và oxi (dư) có tỉ khối so với H2 bằng Đốt cháy hỗn hợp X thu được hỗn hợp Y gồm khí và hơi có tỉ khối so với H2 bằng 17,5. Hiệu suất phản ứng oxi hóa H2S là?

Xem đáp án » 17/06/2026 242

Câu 5:

Dung dịch nào sau đây khôngthể chứa trong bình thủy tinh?

Xem đáp án » 17/06/2026 232

Câu 6:

(2 điểm)

Có 4 lọ, mỗi lọ đựng một dung dịch không màu: NaCl, HCl, Na2SO4, NaNO3. Hãy phân biệt dung dịch đựng trong mỗi lọ bằng phương pháp hóa học.

Xem đáp án » 17/06/2026 230

Câu 7:

Nước Gia-ven là hỗn hợp các chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 229

Câu 8:

(1 điểm)

Hoàn thành chuỗi phản ứng:

MnO2Cl2HCl CuCl2Cu(OH)2

Xem đáp án » 17/06/2026 229

Câu 9:

Cấu hình electron lớp ngoài cùng của các nguyên tố nhóm oxi là

Xem đáp án » 17/06/2026 221

Câu 10:

Oxi có thể thu được từ phản ứng nhiệt phân chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 221

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »