Câu hỏi:

17/06/2026 623

Trong một mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động E, điện trở trong r và mạch ngoài có điện trở RN, cường độ dòng điện chạy trong mạch là I. Nhiệt lượng toả ra trên toàn mạch trong khoảng thời gian t là:

A. Q=RNI2t

B. Q=(QN+r).I2

C. Q=(RN+r).I2t

Đáp án chính xác

D. Q=rI2t

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án: C

Nhiệt lượng toả ra trên toàn mạch trong khoảng thời gian t:

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một nguồn điện có suất điện động 3V, điện trở trong 2Ω. Mắc song song vào hai cực của nguồn này hai bóng đèn giống hệt nhau có điện trở là 6Ω. Công suất tiêu thụ mỗi bóng đèn là

Xem đáp án » 17/06/2026 728

Câu 2:

Cho mạch điện như hình vẽ, trong đó nguồn điện có suất điện động E = 6V, điện trở trong không đáng kể, bỏ qua điện trở của dây nối. Cho R1=R2=30Ω, R3=7,5Ω. Công suất tiêu thụ trên R3 là

Xem đáp án » 17/06/2026 508

Câu 3:

Trong một mạch kín gồm nguồn điện có suất điện động E, điện trở trong r và mạch ngoài có điện trở R. Hệ thức nêu lên mối quan hệ giữa các đại lượng trên với cường độ dòng điện I chạy trong mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 411

Câu 4:

Cho mạch điện như hình vẽ, biết R = r. Cường độ dòng điện chạy trong mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 408

Câu 5:

Cho mạch điện như hình vẽ, R1=1Ω, R2=5Ω, R3=12Ω, E = 3V, r = 1Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối.

Công suất mạch ngoài là?

Xem đáp án » 17/06/2026 383

Câu 6:

Trong mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động E, điện trở trong r và mạch ngoài có điện trở R. Khi có hiện tượng đoản mạch thì cường độ dòng điện trong mạch I được xác định bằng công thức:

Xem đáp án » 17/06/2026 368

Câu 7:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở các đoạn dây nói. Biết R1=3Ω, R2=6Ω, R3=1Ω, E = 6V, r=1Ω.

Hiệu điện thế hai cực của nguồn điện là?

Xem đáp án » 17/06/2026 357

Câu 8:

Mắc một điện trở 14Ω vào hai cực của một nguồn điện có điện trở trong là r = 1Ω thì hiệu điện thế giữa hai cực của nguồn điện là 8,4V. Công suất mạch ngoài và công suất của nguồn điện là

Xem đáp án » 17/06/2026 354

Câu 9:

Đối với mạch điện kín, thì hiệu suất của nguồn điện không được tính bằng công thức:

Xem đáp án » 17/06/2026 340

Câu 10:

Cho mạch điện như hình vẽ, R1=1Ω, R2=5Ω, R3=12Ω, E = 3V, r = 1Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối.

Hiệu suất của nguồn điện bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 339

Câu 11:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở các đoạn dây nói. Biết R1=3Ω, R2=6Ω, R3=1Ω, E = 6V, r=1Ω.

Hiệu suất của nguồn điện là?

Xem đáp án » 17/06/2026 318

Câu 12:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở các đoạn dây nói. Biết R1=3Ω, R2=6Ω, R3=1Ω, E = 6V, r=1Ω.

Cường độ dòng điện qua mạch chính là

Xem đáp án » 17/06/2026 297

Câu 13:

Tìm phát biểu sai

Xem đáp án » 17/06/2026 296

Câu 14:

Cho mạch điện như hình vẽ, bỏ qua điện trở các đoạn dây nói. Biết R1=3Ω, R2=6Ω, R3=1Ω, E = 6V, r=1Ω.

Công suất của nguồn điện là?

Xem đáp án » 17/06/2026 296

Câu 15:

Cho mạch điện như hình vẽ, R1=1Ω, R2=5Ω, R3=12Ω, E = 3V, r = 1Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối.

Hiệu điện thế giữa hai đầu điện trở R3 bằng?

Xem đáp án » 17/06/2026 272