Câu hỏi:

17/06/2026 1,216

Một sợi dây đồng có điện trở 74 W ở 500 C, điện trở của sợi dây đó ở 1000 C là 90 W. Hệ số nhiệt điện trở của dây đồng là:

A. a = 4,1.10-3 K-1.

B. a = 4,4.10-3 K-1.

C. a = 4,9.10-3 K-1.

Đáp án chính xác

D. a = 4,3.10-3 K-1.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Áp dụng công thức: R=R01+α(t−t0),

Lập tỉ số: R1R2=1+αt1−to1+αt2−to

Thay số: 7490=1+α50−201+α100−20⇒α=4,9.10−3K−1

Đáp án đúng là C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Đường đặc tuyến Vôn - Ampe biểu diễn sự phụ thuộc của cường độ dòng điện qua một điện trở vào hiệu điện thế hai đầu vật dẫn là đường

Xem đáp án » 17/06/2026 6,216

Câu 2:

Một sợi dây đồng có điện trở R1 ở 500C, hệ số nhiệt điện trở a = 4,3.10-3 K-1. Điện trở của sợi dây đó ở 1000 C là 90 W. Tính điện trở của sợi dây đồng ở 500 C?

Xem đáp án » 17/06/2026 2,794

Câu 3:

Khi tiết diện của khối kim loại đồng chất, tiết diện đều tăng 2 lần thì điện trở của khối kim loại

Xem đáp án » 17/06/2026 1,738

Câu 4:

Khi xảy ra hiện tượng siêu dẫn thì

Xem đáp án » 17/06/2026 1,084

Câu 5:

Câu nào dưới đây cho biết kim loại dẫn điện tốt?

Xem đáp án » 17/06/2026 908

Câu 6:

Hệ số nhiệt điện trở α của kim loại phụ thuộc vào yếu tố nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 753

Câu 7:

Điện trở suất của kim loại phụ thuộc vào yếu tố nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 752

Câu 8:

Điện trở suất p của kim loại phụ thuộc nhiệt độ t theo công thức nào dưới đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 529

Câu 9:

Đặt vào hai đầu một điện trở R = 20 Ω một hiệu điện thế U = 2V trong khoảng thời gian t = 20 s. Lượng điện tích di chuyển qua điện trở là

Xem đáp án » 17/06/2026 279