Câu hỏi:

17/06/2026 249

Một mẩu gỗ có khối lượng m = 250 g đặt trên sàn nhà nằm ngang. Người ta truyền cho nó một vận tốc tức thời v0 = 5 m/s. Tính thời gian để mẩu gỗ dừng lại và quãng đường nó đi được cho tới lúc đó. Hệ số ma sát trượt giữa mẩu gỗ và sàn nhà là μt = 0,25. Lấy g = 10 m/s2.

A. 1 s, 5 m

B. 2 s, 5 m

Đáp án chính xác

C. 1 s, 8 m

D. 2 s, 8 m.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn B

Ta có Fms = μP = μmg

Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lí 10 có đáp án (Đề 3 - Trắc nghiệm) | Đề kiểm tra Vật Lí 10 có đáp án

Áp dụng công thức độc lập thời gian có v2 – v02 = 2aS

Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lí 10 có đáp án (Đề 3 - Trắc nghiệm) | Đề kiểm tra Vật Lí 10 có đáp án

Ta có v = v0 + at → Thời gian mẫu gỗ chuyển động:

Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lí 10 có đáp án (Đề 3 - Trắc nghiệm) | Đề kiểm tra Vật Lí 10 có đáp án

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Thanh OA = 60cm có trọng lượng P1 = 40N được giữ nằm ngang nhờ bản lề tại O và dây treo AD. Tại B (AB = 20cm) người ta treo vật nặng P2 = 60N. Biết α = 45º. Tính momen lực P2 đối với O.

Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lí 10 có đáp án (Đề 3 - Trắc nghiệm) | Đề kiểm tra Vật Lí 10 có đáp án

Xem đáp án » 17/06/2026 1,404

Câu 2:

Điều nào sau đây không đúng khi nói về chuyển động của vật ném ngang ?

Xem đáp án » 17/06/2026 1,136

Câu 3:

Ngẫu lực là hệ hai lực

Xem đáp án » 17/06/2026 1,072

Câu 4:

Khi chế tạo các bộ phận bánh đà, bánh ôtô.... người ta phải cho trục quay đi qua trọng tâm vì:

Xem đáp án » 17/06/2026 530

Câu 5:

Trường hợp nào sau đây không liên quan đến tính quán tính của vật ?

Xem đáp án » 17/06/2026 434

Câu 6:

Trong môn trượt tuyết, một vận động viên sau khi trượt trên đoạn đường dốc thì trượt ra khỏi dốc theo phương ngang ở độ cao 90 m so với mặt đất. Người đó bay xa được 180 m trước khi chạm đất. Hỏi tốc độ của vận động viên đó ngay trước khi chạm đất là bao nhiêu ? Lấy g = 9,8 m/s2.

Xem đáp án » 17/06/2026 365

Câu 7:

Hành khách ngồi trên xe ôtô đang chuyển động, xe bất ngờ rẽ sang phải. Theo quán tính hành khách sẽ

Xem đáp án » 17/06/2026 326

Câu 8:

Một xe có khối lượng 1600 kg chuyển động trên đường cua tròn có bán kính r = 100 m với vận tốc không đổi 72 km/h. Hỏi giá trị của hệ số ma sát giữa lốp xe và mặt đường ít nhất bằng bao nhiêu để xe không trượt. Lấy g = 10 m/s2.

Xem đáp án » 17/06/2026 315

Câu 9:

Khi đang đi xe đạp trên đường nằm ngang, nếu ta ngừng đạp, xe vẫn tự di chuyển. Đó là nhờ:

Xem đáp án » 17/06/2026 313

Câu 10:

Đặc điểm nào dưới đây không phải là đặc điểm của vật chuyển động rơi tự do?

Xem đáp án » 17/06/2026 311

Câu 11:

 Một đèn tín hiệu giao thông được treo ở một ngã tư nhờ một dây cáp có trọng không đáng kể. Hai đầu dây cáp được giữ bằng hai cột đèn AB và A’B’, cách nhau 8 m . Đèn nặng 60 N, được treo vào điểm giữa O của dây cáp, làm dây võng xuống 0,5 m tại điểm giữa như hình. Tính lực kéo của mỗi nửa dây.

Đề kiểm tra học kì 1 Vật Lí 10 có đáp án (Đề 3 - Trắc nghiệm) | Đề kiểm tra Vật Lí 10 có đáp án

Xem đáp án » 17/06/2026 311

Câu 12:

Vòi vặn nước có hai tai vặn. Tác dụng của các tai này là gì?

Xem đáp án » 17/06/2026 309

Câu 13:

Lực ma sát trượt xuất hiện khi

    

Xem đáp án » 17/06/2026 305

Câu 14:

Vòng xiếc là một vành tròn bán kính R = 8 m, nằm trong mặt phẳng thẳng đứng. Một người đi xe đạp trên vòng xiếc này, khối lượng cả xe và người là 80 kg. Lấy g = 9,8 m/s2, tính lực ép của xe lên vòng xiếc tại điểm cao nhất với vận tốc tại điểm này là v = 10 m/s.

Xem đáp án » 17/06/2026 304

Câu 15:

Người ta khoét một lỗ tròn bán kính R/2 trong một đĩa tròn đồng chất bán kính R. Trọng tâm của phần còn lại cách tâm đĩa tròn lớn bao nhiêu ?

Xem đáp án » 17/06/2026 304

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »