Câu hỏi:

17/06/2026 191

Chọn câu sai: 

Đặt một hiệu điện thế U vào một điện trở R thì dòng điện chạy qua có cường độ dòng điện I. Công suất tỏa nhiệt trên điện trở là:

A. P=I2R

B. P=UI2

Đáp án chính xác

C. P = UI

D. P=U2/R

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Công suất tỏa nhiệt trên điện trở P=UI=I2R=U2R

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một bóng đèn 220V – 100W có dây tóc làm bằng vonfram. Điện trở của dây tóc đèn ở 20o là R0=48,4Ω. Tính nhiệt độ t của dây tóc đèn khi đèn sáng bình thường. Coi rằng điện trở suất của bạch kim trong khoảng nhiệt độ này tăng tỉ lệ bậc nhất theo nhiệt độ với hệ số nhiệt điện trở  α=4,5.10−3  K−1.

Xem đáp án » 17/06/2026 369

Câu 2:

Một nguồn điện 9V, điện trở trong 1 Ω được nối với mạch ngoài có hai điện trở giống nhau mắc nối tiếp thì cường độ dòng điện qua nguồn là 1(A). Nếu 2 điện trở ở mạch ngoài mắc song song thì cường độ dòng điện qua nguồn là

Xem đáp án » 17/06/2026 366

Câu 3:

Một bóng đèn được thắp sáng ở hiệu điện thế U =120 V có công suất là P1. P2 là công suất của đèn khi được thắp sáng ở hiệu điện thế U = 110 V thì

Xem đáp án » 17/06/2026 344

Câu 4:

Tại sao có thể nói acquy là một pin điện hóa?

Xem đáp án » 17/06/2026 312

Câu 5:

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có E=12  V,r=2  Ω.Các điện trở

R1=1  Ω,  R2=2Ω; R3=3Ω;  C1=1μF,  C2=2μF.

Điện tích trên các tụ điện C1 và C2 có giá trị lần lượt là:

Xem đáp án » 17/06/2026 309

Câu 6:

Một nguồn điện với suất điện động E, điện trở trong r, mắc với mạch ngoài một điện trở R = r thì cường độ dòng điện chạy trong mạch là I1. Nếu thay nguồn điện đó bằng 3 nguồn điện giống hệt nó mắc nối tiếp thì cường độ dòng điện trong mạch là I2. Tỉ số I2/I1 bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 305

Câu 7:

Một bếp điện đun hai lít nước ở nhiệt độ t1=20oC. Muốn đun sôi lượng nước đó trong 20 phút thì bếp điện phải có công suất là bao nhiêu ? Biết nhiệt dung riêng của nước c = 4,18 kJ/(kg.K) và hiệu suất của bếp điện H = 70%.

Xem đáp án » 17/06/2026 295

Câu 8:

Đoạn mạch gồm điện trở R1=100Ω, mắc nối tiếp với điện trở R2=300Ω điện trở tương đương của mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 282

Câu 9:

Một nguồn điện có suất điện động E, điện trở trong r và một điện trở R (R = r) mắc với nhau tạo thành mạch kín thì cường độ dòng điện trong mạch là I. Nếu thay nguồn trên bằng 3 nguồn giống nhau mắc nối tiếp (mỗi nguồn có suất điện động E và điện trở trong r) thì cường độ dòng điện chạy qua mạch kín bay giờ là

Xem đáp án » 17/06/2026 282

Câu 10:

Một dây dẫn bọc men cách điện, đặt vào hai đầu nó một hiệu điện thế không đổi U thì cường độ dòng điện chạy qua dây là I. Cắt dây này thành hai phần giống nhau, nối hai đầu chúng lại để tạo thành đoạn mạch song song rồi nối mạch với hiệu điện thế không đổi U nói trên. Cường độ dòng điện chạy qua mỗi nửa đoạn dây bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 276

Câu 11:

Dùng ấm điện có ghi 220V - 1100W ở điện áp 220V để đun 2,5 lít nước từ nhiệt độ 20oC thì sau 15 phút nước sôi. Nhiệt dung riêng của nước là 4190 J/(kg.K). Hiệu suất của ấm là

Xem đáp án » 17/06/2026 275

Câu 12:

Hai bóng đèn có công suất lần lượt là P1<P2 đều làm việc bình thường ở hiệu điện thế U. Cường độ dòng điện qua mỗi bóng đèn và điện trở của bóng đèn nào lớn hơn.

Xem đáp án » 17/06/2026 274

Câu 13:

Cho mạch điện kín gồm nguồn điện có suất điện động E, điện trở trong r = 1Ω, mạch ngoài có điện trở R = 4Ω. Hiệu suất nguồn điện là:

Xem đáp án » 17/06/2026 273

Câu 14:

Cho mạch điện như hình vẽ. Nguồn có suất điện động và điện trở trong lần lượt là E = 4,5 V; r =1Ω . Biết R1 = 3 Ω, R2 = 6 Ω. Cường độ dòng điện qua mạch nguồn là: 

Xem đáp án » 17/06/2026 272

Câu 15:

Cho mạch điện như hình vẽ trong đó ξ=6V; r = 1,5Ω; R1= 15Ω và R2=7,5Ω. Điện trở của vôn kế V rất lớn. Số chỉ của vôn kế V là

Xem đáp án » 17/06/2026 270