Câu hỏi:

17/06/2026 252

Đặt điện áp u=1202cos100πt vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở R, tụ điện C=14πmF. Và cuộn cảm L=1πH mắc nối tiếp. Khi thay đổi R ứng với R1 và R2 thì mạch tiêu thụ cùng một công suất P và độ lệch pha của điện áp hai đầu đoạn mạch so với dòng điện trong mạch tương ứng là φ1 và φ2 với φ1=2φ2. Giá trị công suất P bằng

A. 120 W.

B. 240 W.

C. 603 W.

Đáp án chính xác

D. 1203 W.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Cảm kháng và dung kháng của mạch: ZL=100ΩZC=40Ω⇒ZL−ZC=60Ω

Khi thay đổi R ứng với R1 và R2 thì mạch tiêu thụ cùng một công suất P1=P2 nên: R1R2=ZL−ZC2=602 *

Độ lệch pha trong hai trường hợp: tanφ1=ZL−ZCR1,  tanφ2=ZL−ZCR2   1

Mà theo đề bài: φ1=2.φ2⇒tanφ1=tan2φ2=2tanφ21−tan2φ2

Thay (1) vào ta được:

ZL−ZCR1=2ZL−ZCR21−ZL−ZCR22⇒2R1R2=R22−ZL−ZC2=R22−602  2

Từ (1) và (2) ta có: R2=60Ω⇒Z2=120Ω

Công suất của mạch khi đó: R=P2=U2R2Z22=1202.6031202=603W

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Qua thấu kính, nếu vật thật cho ảnh cùng chiếu thì thấu kính

Xem đáp án » 17/06/2026 1,078

Câu 2:

Hạt nhân có độ hụt khối càng lớn thì

Xem đáp án » 17/06/2026 977

Câu 3:

Đồng vị phóng xạ 84210Po phân rã α, biến đổi thành đồng vị bền 82206Pb với chu kì bán rã là 138 ngày. Ban đầu có một mẫu 84210Po tinh khiết. Đến thời điểm t, tổng số hạt α và số hạt nhân 82206Pb (được tạo ra) gấp 14 lần số hạt nhân 84210Po còn lại. Giá trị của t bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 584

Câu 4:

Giới hạn quang điện của kẽm là 0,36 μm, công thoát electron của kẽm lớn hơn natri 1,4 lần. Giới hạn quang điện của natri là:

Xem đáp án » 17/06/2026 441

Câu 5:

Nguyên tử hidro ở trạng thái dừng mà có thể phát ra được 3 bức xạ. Ở trạng thái này electron đang chuyển động trên quỹ đạo dừng

Xem đáp án » 17/06/2026 438

Câu 6:

Mạch dao động điện từ có C = 4500 pF, L = 5 μH. Điện áp cực đại ở hai đầu tụ điện là 2 V. Cường độ dòng điện cực đại chạy trong mạch là

Xem đáp án » 17/06/2026 425

Câu 7:

Trong thí nghiệm Y-âng về giao thoa ánh sáng, khoảng cách giữa hai khe là 1 mm, khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn quan sát là 2 m. Nguồn sáng đơn sắc có bước sóng 0,45 μm. Khoảng vân giao thoa trên màn bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 423

Câu 8:

Sóng điện từ

Xem đáp án » 17/06/2026 409

Câu 9:

Sóng cơ truyền theo trục Ox với phương trình u=acos4πt−0,02πx cm (trong đó x tính bằng centimet và t tính bằng giây). Tốc độ truyền của sóng này là

Xem đáp án » 17/06/2026 376

Câu 10:

Lăng kính làm bằng thủy tinh, các tia sáng đơn sắc màu lục, tím và đỏ có chiết suất lần lượt là n1, n2 và n3. Trường hợp nào sau đây là đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 376

Câu 11:

Một sóng âm truyền trong không khí. Mức cường độ âm tại điểm M và tại điểm N lần lượt là 30 dB và 50 dB. Cường độ âm tại M nhỏ hơn cường độ âm tại N

Xem đáp án » 17/06/2026 353

Câu 12:

Hệ thức nào dưới đây không thể đúng đối với một đoạn mạch điện xoay chiều RLC nối tiếp?

Xem đáp án » 17/06/2026 341

Câu 13:

Hai vật dao động điều hòa dọc theo các trục song song với nhau. Phương trình dao động của các vật lần lượt là x1=A1cosωtcm và x2=A2sinωt cm. Biết 64x12+36x22=482cm2. Tại thời điểm t, vật thứ nhất đi qua vị trí có li độ x1=3 cm với vận tốc v1=−18 cm/s. Khi đó vật thứ hai có tốc độ bằng

Xem đáp án » 17/06/2026 325

Câu 14:

Cho mạch điện gồm ba phần tử: cuộn thuần cảm, điện trở thuần R, tụ điện C mắc nối tiếp nhau. M và N là các điểm giữa ứng với cuộn dây và điện trở, điện trở và tụ. Điện áp hai đầu đoạn mạch AB có tần số 50 Hz. Điện trở và độ tự cảm không đổi nhưng tụ có điện dung biến thiên. Người ta thấy khi C = Cx thì điện áp hiệu dụng hai đầu M, B đạt cực đại bằng hai lần hiệu điện thế hiệu dụng U của nguồn. Tỉ số giữa cảm kháng và dung kháng khi đó là:

Xem đáp án » 17/06/2026 325

Câu 15:

Một máy biến áp lí tưởng có cuộn sơ cấp gồm 1000 vòng, cuộn thứ cấp gồm 50 vòng. Điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn sơ cấp là 220 V. Bỏ qua hao phí. Điện áp hiệu dụng giữa hai đầu cuộn thứ cấp để hở là

Xem đáp án » 17/06/2026 305

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »