Câu hỏi:

17/06/2026 290

Cho mạch điện như hình vẽ:

Trong đó R1=8Ω, R3=10Ω, R2=R4=R5=20Ω, I3=2A. Tổng trở của mạch và hiệu điện thế qua R2 là?

A. 3,2Ω và 60V 

B. 6,4Ω và 60V 

Đáp án chính xác

C. 6,4Ω và 30V 

D. 64Ω và 60V 

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Cho mạch điện như hình vẽ:

R1=R2=R3=6Ω, R4=2Ω. Tính điện trở tương đương của mạch khi ta nối M và B bằng một ampe kế có điện trở rất nhỏ?

Xem đáp án » 17/06/2026 782

Câu 2:

Đèn 3V – 6W mắc vào hai cực acquy (E = 3V, r = 0,5Ω). Công suất tiêu thụ của đèn gần nhất với giá trị nào?

Xem đáp án » 17/06/2026 641

Câu 3:

Có mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có suất điện điện E = 12V và có điện trở trong r = 0,5 Ω. Các điện trở mạch ngoài R1 = 4,5Ω, R2 = 4Ω, R3 = 3Ω. Hiệu suất của nguồn điện khi K mở là:

Xem đáp án » 17/06/2026 442

Câu 4:

Cho mạch điện như hình bên.

Biết E=12V; r=1Ω; R1=5 Ω; R2=R3=10Ω. Bỏ qua điện trở của dây nối. Hiệu điện thế giữa hai đầu R1 là:

Xem đáp án » 17/06/2026 442

Câu 5:

Hai điện trở R1 = 2Ω, R2 = 6Ω mắc vào nguồn (E, r). Khi R1, R2 nối tiếp, cường độ trong mạch IN=0,5A. Khi R1, R2 song song, cường độ mạch chính IS=1,8A. Giá trị r, E là

Xem đáp án » 17/06/2026 415

Câu 6:

Cho mạch điện trong đó nguồn điện có điện trở trong r=1Ω. Các điện trở của mạch ngoài R1=6Ω, R2=2Ω, R3=3Ω mắc nối tiếp nhau. Dòng điện chạy trong mạch là 1A. Hiệu suất của nguồn và nhiệt lượng tỏa ra ở mạch ngoài trọng thời gian t=20 phút là

Xem đáp án » 17/06/2026 410

Câu 7:

Cho mạch điện như hình vẽ

Biết R1=1Ω, R2=R3=2Ω, R4=0,8Ω , U=6V

Cường độ dòng điện chạy qua mạch AB là:

Xem đáp án » 17/06/2026 380

Câu 8:

Cho mạch điện như hình. Biết nguồn điện có suất điện động E = 12V và có điện trở trong r = 1Ω, các điện trở R1 = 10Ω, R2 = 5Ω và R3 = 8Ω.

Hiệu suất H của nguồn điện là 

Xem đáp án » 17/06/2026 356

Câu 9:

Cho mạch điện như hình vẽ:

E=12V, r=2Ω , R1=1Ω , R2=2Ω, R3=3Ω , C1=1μF, C2=2μF. Dòng điện chạy qua nguồn là?

Xem đáp án » 17/06/2026 351

Câu 10:

Cho mạch điện như hình vẽ:

Trong đó: R1=R2=4Ω, R3=6Ω , R4=3Ω , R5=10Ω

Tính điện trở tương đương của đoạn mạch AB?

Xem đáp án » 17/06/2026 331

Câu 11:

Có mạch điện như hình vẽ. Nguồn điện có suất điện điện E = 12V và có điện trở trong r = 0,5 Ω. Các điện trở mạch ngoài R1 = 4,5Ω, R2 = 4Ω, R3 = 3Ω. Hiệu suất của nguồn điện khi K mở là:

Xem đáp án » 17/06/2026 277

Câu 12:

Nguồn điện (E,r), khi điện trở mạch ngoài là R1=2Ω thì cường độ dòng điện qua R1 là I1=8A. Khi điện trở mạch ngoài là R2=5Ω thì hiệu điện thế hai đầu nguồn là U2=25V. Tìm E, r.

Xem đáp án » 17/06/2026 276

Câu 13:

Cho mạch điện như sau:

Biết R1=R2=r. Cường độ dòng điện chạy trong mạch là:

Xem đáp án » 17/06/2026 274

Câu 14:

Cho mạch điện có sơ đồ như hình vẽ:

ξ=6V, r=1Ω, R1=0,8Ω, R2=2Ω, R3=3Ω. Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là?

Xem đáp án » 17/06/2026 269