Câu hỏi:

17/06/2026 271

Một quả cầu có mặt ngoài hoàn toàn không bị dính ướt. Bán kính quả cầu là 0,2 mm. Suất căng mặt ngoài của nước là 73.10-3 N/m. Bỏ qua lực đẩy Acsimet tác dụng lên quả cầu. Quả cầu có trọng lượng bằng bao nhiêu thì nó không bị chìm?

A. P ≤ 9,2.

Đáp án chính xác

B. P < 5,2.10-5 N

C. P ≤ 9,9.10-5 N

D. P ≥ 5,2.10-5 N

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A.

Lực căng mặt ngoài lớn nhất tác dụng lên quả cầu: F = σ.2π.r = 9,2.10-5 N.

Quả cầu không bị chìm khi: P ≤ F = 9,2.10-5 N.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Điều nào sau đây là sai khi nói về sự đông đặc?

Xem đáp án » 17/06/2026 523

Câu 2:

Trong hệ tọa độ (V, T), đường đẳng áp là đường

Xem đáp án » 17/06/2026 495

Câu 3:

Hai xe ô tô A và B có khối lượng mA= 2mB, có đồ thị tọa độ - thời gian của hai xe như ở hình bên. Gọi  WđA,WđB tương ứng là động năng của xe A và xe B. Kết luận đúng là

Đề thi Học kì 2 Vật Lí 10 có đáp án (Đề 2)

 

Xem đáp án » 17/06/2026 350

Câu 4:

Biểu thức nào sau đây không đúng cho quá trình đẳng áp của một khối khí?

Xem đáp án » 17/06/2026 314

Câu 5:

Nguyên nhân của hiện tượng dính ướt và không dính ướt giữa chất lỏng và chất rắn là:

Xem đáp án » 17/06/2026 297

Câu 6:

Động lượng của một vật khối lượng m đang chuyển động với vận tốc v là đại lượng được xác định bởi công thức

Xem đáp án » 17/06/2026 296

Câu 7:

Đại lượng đặc trưng cho khả năng sinh công của một vật trong một đơn vị thời gian gọi là

Xem đáp án » 17/06/2026 294

Câu 8:

Chất khí không thực hiện công trong quá trình nào của đường biểu diễn ở đồ thị p – T như hình vẽ.

Đề thi Học kì 2 Vật Lí 10 có đáp án (Đề 2)

 

Xem đáp án » 17/06/2026 294

Câu 9:

Một vật sinh công âm khi:

 

Xem đáp án » 17/06/2026 282

Câu 10:

Một vùng không khí có thể tích V = 1010m3 có độ ẩm tương đối là f = 80% ở nhiệt độ 20°C. Hỏi khi nhiệt độ hạ đến 10°C thì lượng nước mưa rơi xuống là bao nhiêu? Biết độ ẩm cực đại của không khí ở 20oC là A = 17,3 g/m3, ở 10°C là A’ = 9,4 g/m3.

Xem đáp án » 17/06/2026 282

Câu 11:

Một vòng nhôm có trọng lượng 0,05N, đường kính trong d1 = 40mm, đường kính ngoài d2 = 42mm. Cho hệ số căng mặt ngoài của nước là σ = 0,073N/m. Cần phải dùng một lực tối thiểu bằng bao nhiêu để nâng vòng nhôm trên khi nó đặt nằm ngang trong nước (sát mặt nước) ra khỏi mặt nước?

Xem đáp án » 17/06/2026 279

Câu 12:

Công thức nào sau đây thể hiện mối liên hệ giữa động lượng và động năng?

Xem đáp án » 17/06/2026 270

Câu 13:

Chọn đáp án đúng.

Mức chất lỏng trong ống mao dẫn so với bề mặt chất lỏng bên ngoài ống phụ thuộc vào:

Xem đáp án » 17/06/2026 265

Câu 14:

Nhận định nào sau đây không đúng?

Xem đáp án » 17/06/2026 263

Câu 15:

Thực hiện công 100J để nén khí trong xylanh và khí truyền ra môi trường một nhiệt lượng 20J. Kết luận nào sau đây là đúng.

Xem đáp án » 17/06/2026 261

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »