Câu hỏi:

17/06/2026 258

Cho 13,4 gam hỗn hợp (Mg, Al, Fe) tác dụng với dung dịch H2SO4loãng dư thu được 11,2 lit khí ở đktc. Mặt khác cho hỗn hợp trên tác dụng với oxi dư thu được khối lượng oxit là?

A.20,4 gam.

B.21,4 gam.

Đáp án chính xác

C.19,4 gam.

D.22,4 gam.

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

Số mol khí H2là: mol suy ra ne nhận = 0,5.2 = 1 mol

Mg → Mg+2 + 2e, Al → Al+3+ 3e, Fe → Fe+3+ 3e

2H++ 2e → H2

Bảo toàn e ta có: ne(KL nhường) = (nhận) = 1 mol

Lại có: moxit= mKL+ mO

Bảo toàn e ta có: ne(KL nhường) = nOxi(nhận) = 1 mol

Suy ra nO (oxit) = 0,5 mol suy ra mO= 0,5.16 = 8 gam

Vậy khối lượng oxit thu được là:

moxit= mKL+ mO = 13,4 + 8 = 21,4 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Dãy chất nào sau đây đều tác dụng với dung dịch HCl?

C.Mg, NaOH, CuO.

Xem đáp án » 17/06/2026 364

Câu 2:

Cho phản ứng KClO3+ HCl → KCl + Cl2+ H2O. Tổng hệ số của các chất sản phẩm sau khi cân bằng là:

Xem đáp án » 17/06/2026 328

Câu 3:

Tính axit giảm dần theo thứ tự:

Xem đáp án » 17/06/2026 280

Câu 4:

Chất tác dụng với H2O tạo ra khí oxi là:

Xem đáp án » 17/06/2026 245

Câu 5:

Số oxi hóa của S trong các chất K2SO3, SO2, H2S lần lượt là:

Xem đáp án » 17/06/2026 239

Câu 6:

Axit sunfuric đặc làm khô chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 232

Câu 7:

Cho phản ứng: 2NO2 ⇆ N2O4có ∆H = -58KJ. Khi giảm nhiệt độ cân bằng sẽ:

Xem đáp án » 17/06/2026 219

Câu 8:

Cho 3,36 lit SO2tác dụng với dung dịch NaOH dư. Khối lượng muối thu được là?

A.17,8 gam.

Xem đáp án » 17/06/2026 213

Câu 9:

Nhiệt phân hoàn toàn m gam KClO3thu được 1,344 lit O2ở đktc. Giá trị của m là:

Xem đáp án » 17/06/2026 203

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »