Câu hỏi:

17/06/2026 284

(2,5 điểm)

Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z tác dụng hết với dung dịch HCl thu được 11,76 lít khí H2 (đktc) thu được dung dịch A. Tính nồng độ phần trăm của các chất trong dung dịch A?

a. Tính thành phần phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp X?
b. Người ta muốn pha loãng dung dịch H2SO4trên thành dung dịch H2SO455%. Tính thể tích nước cần dùng để pha loãng.
c. Dẫn toàn bộ lượng khí SO2ở trên vào 105ml dung dịch NaOH 20% (D = 1,20 g/ml)

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Al không tác dụng với H2SO4đặc nguội suy ra Z là Al (phần không tan)

Y: ZnSO4, MgSO4

2Al + 6HCl → 2AlCl3+ 3H2

Có  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 1)= 0,525 mol

a. Có  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 2)= 0,4 mol

 (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 3)

 (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 4)

 (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 5)

Suy ra 2x + 2y = 0,8 (1)

 (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 6),  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 7)

Có 3z = 1,05 ⇒ z = 0,35 mol

⇒ mAl= 0,35.27 = 9,45 gam.

Có 65x + 24y = 25,20 – 9,45 = 15,75 (2)

Từ (1) và (2) suy ra x = 0,15, y = 0,25

Vậy %mZn=  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 8)= 38,69%

%mAl=  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 9)= 37,5%

%mMg=  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 10)= 23,81%

b. Dung dịch H2SO4đặc nguội 98%, có

 (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 11)(trong muối) = 0,8 mol

⇒  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 12)= 0,8.98 = 78,4 gam,

Vậy mdd(98%)=  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 13)= 80 gam

Dung dịch H2SO455%:  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 14)⇒ mdd= 142,54 gam

Suy ra  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 15)(cần thêm) = 142,54 – 80 = 62,54 gam

Vậy thể tích nước cần dùng để pha loãng là: 62,54 ml.

c. Ta có: mdd= D.V = 1,20.105 = 126 g.

20% =  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 16)⇒ mNaOH= 25,2 gam ⇒ nNaOH= 0,63 mol

Phương trình phản ứng:

 (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 17)

 (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 18)

Có  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 19)Giải hệ được x = 0,23, y = 0,17

⇒  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 20)= 0,23.126 = 28,98 gam,  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 21)= 0,17.104 = 17,68

Vậy  (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 22)%= 23%

 (2,5 điểm)Cho 25,20 gam hỗn hợp X gồm Zn, Mg và Al tác dụng với dung dịch H2SO4đặc nguội 98% (vừa đủ) thu được dung dịch Y; phần không tan Z và 8,96 lít khí SO2 (đktc). Cho phần không tan Z  (ảnh 23)% = 14,03%

(NTK: Al = 27, Zn = 65, Fe =56, Mg = 24, H =1, O = 16, C =12, K=39, Na=23, S=32, Cl=35,5)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Số oxi hoá của clo trong các chất: NaCl, NaClO, KClO3, Cl2, KClO4lần lượt là:

Xem đáp án » 17/06/2026 1,398

Câu 2:

Khí HCl khô khi gặp quỳ tím thì làm quỳ tím

Xem đáp án » 17/06/2026 721

Câu 3:

Khi đốt cháy khí hidro sunfua trong điều kiện dư oxi thì sản phẩm cháy thu được gồm các chất nào sau đây?

Xem đáp án » 17/06/2026 531

Câu 4:

Halogen ở thể rắn (điều kiện thường), có tính thăng hoa là:

Xem đáp án » 17/06/2026 397

Câu 5:

Các nguyên tử halogen có cấu hình electron lớp ngoài cùng là:

Xem đáp án » 17/06/2026 383

Câu 6:

Cho các chất: S, SO2, H2S, H2SO4. Trong số 4 chất đã cho, số chất vừa có tính oxi hóa, vừa có tính khử là:

Xem đáp án » 17/06/2026 366

Câu 7:

Ở điều kiện thường, phi kim duy nhất ở thể lỏng là

Xem đáp án » 17/06/2026 338

Câu 8:

Trong sản xuất, oxi được dùng nhiều nhất

Xem đáp án » 17/06/2026 299

Câu 9:

Các số oxi hóa của lưu huỳnh là:

Xem đáp án » 17/06/2026 295

Câu 10:

Tác nhân chủ yếu gây mưa axit là

Xem đáp án » 17/06/2026 280

Câu 11:

Mg + H2SO4(đặc) MgSO4+ H2S + H2O. Hệ số cân bằng (là các số nguyên đơn giản nhất) của phản ứng lần lượt là

Xem đáp án » 17/06/2026 268

Câu 12:

(1,0 điểm)

Hòa tan 24,9gam một oleum vào nước thu được dung dịch A. Để trung hòa A cần 600 ml dung dịch KOH 1M. Hãy xác định công thức của oleum?

Xem đáp án » 17/06/2026 258

Câu 13:

Các kim loại thụ động với H2SO4đặc nguội là

Xem đáp án » 17/06/2026 257

Câu 14:

(1,5 điểm)

Nhận biết các dung dịch mất nhãn sau bằng phương pháp hóa học:

NaNO3, Na2SO4, HCl, HNO3

Xem đáp án » 17/06/2026 254

Câu 15:

Nguyên tố halogen nào có trong hợp chất tạo nên men răng của người và động vật?

Xem đáp án » 17/06/2026 248

Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »